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kudhibiti magonjwa ya mifugo

Na MWANDISHI WETU

HALMASHAURI za wilaya ambazo
hazitoi chanjo za~ mifugo,
Zimeagizwa kuanza kutoa
huduma hiyo mara moja kuanzia
Julai, mwaka huu.

Pia, zimetakiwa kutumia
chanjo za mifugo zinazozalishwa
nchini, ili kudhibiti magonjwa ya
mifugo na kukuza soko la chanjo
hizo.

Agizo hilo lilitolewa juzi na
Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, katika Wilaya ya
Kongwa, mkoani Dodoma.

iyasema hayo alipokuwa
akizindua chanjo ya kudhibiti
ugonjwa wa sotoka ya mbuzi na
kond'gg kitaifa inayozalishwa na
kiwanda cha Hester Biosciences
Africa Limited kilichopo Wilaya ya
Kibaha, mkoani Pwani.

Alisema kuanzia Julai, mwaka
huu, atakuwa akipokea taarifa

ya kila halmashauri namna
Inavyotekeleza utoaji wa chanjo
za mifugo.

Ndaki aliwataka maofisa

mifugo katika halmashauri hizo
kuhakikisha wanatumia chani
zinazozalishwa ndani ya nchi
zikiwemo za Taasisi ya Chanjo
Tanzania (TVI), inayomilikiwa na
serikali na zile zinazozalishwa na
viwanda vinavyomilikiwa na sekta
binafsi.

“Halmashauri ambazo hazitoi
chanjo katika mifugo yao,
kuanzia Julai, mwaka huu, mifugo
ﬁote lanze kuchanjwa na nitaanza

u’_::okea taarifa ya kila mwezi ya
uchanjaji wa mifugo yetu, ili tujue
baada ya mwaka mmoja mifugo
yetu yote itakuwa imechanjwa? *

“Na pia, chanjo zitakazotumika
ziwe zinazozalishwa hapa nchini
na hatuna sababu ya kuagiza
chanjo kutoka nje ya nchi”
alisema.
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NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega (katikati) akipata maelezo

kutoka kwa Meneja Msaidizi wa Mradi wa Mamlaka ya Hifadhi ya Ngorongoro

h Fedes (kulia) kuhusu ramani ya eneo la Kijiji cha Msomera
E:I‘Imk:wb: alk::a ajili ;sa(wafugajl kutoka katika hifadhi hiyo, kijijini hapo,

Wilaya ya Handeni, mkoani Tanga, juzi. (Picha na Wizaraya Mifugo).
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AZIR] wa Mitugo
rna Usuviy, Mashum
ba Ndaki amesna

za halmashaun ambazo
itod huduma ya chango
kwa mifugo kutanya hivyo
kuanzia [ulai mwaks huu
Wazin pla amesisitiza chango
ritakazotumika riwe ni zibe
zinazozalishwa hapa nchun
Ndaki aliy asema hayo
wakati wa uzinduzi wa chanjpo
ya ugonjwa wa sotoha kwa
mbuzi na kondoo iliyotengene
zwa kwa mara va kwanza hapa
nchini na kiwanda cha Hester
Bioscience Afrika Ltd ubo-
fanyika wilavani Kongwa.
Alisema magonjwa va mif-
ugo yamekuwa Likwazo katika
uzalshapn na biashara ya mifugo
na mazao vake ndam na npe
Tanzania, hivyo amezitaka
Ch\nhauri zote kutoa chanjo
kamilitu
Pia alugiza ripoti ya idadi
ya mufugo na ama ya chanjo
flivotolewa hupelekwa kwa

hH‘ﬁWl LED UK :

aurl zisizotoa chanjo ya mifugo zaonywa #

Mhurugensd wa Hoduma 2a
Mifug ils mwert

bl imchosadue buto-
bomezs mageywa ya mifugo
ma huslany s Tanzans huwa
haru bwa oo o s 2=bayvo
)l'l'rdumu hw 2 meads morba
Hinvyo wataalars w atagap
M viongoe mod wapby wa
hustrmamis dhna, bLanum ne
taratibu 7a udhideti wa magon-
fwa hama devyorkcherwa na
wataslamu ©

Ndaki pu aliwacicheza
wataalamu wotr wa mufogo
ngazi va wizara mukoa wileya
na hata kuhalab sy uchargey
wa mitugy unatebelerws b
kamilifu kulmganas na balenda
ambalo i takwa L kishera

*Mlurugenn wa Hoduma
za Mifugy halukisha unsamam-
k2 pukumu hah na nawe napata
ripoti ya chango kila mwezi
Wakurugenz: wa halmashaun
na kampuni za kutos changpo
runueni na mchane mifugo
kwa kutumia chanpo ziluzoza-
tishwa hapa nchini kwa kuwa

zimetengenezwa na vimelea

vilivyopo nohen © aleewtiza
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Fn wa Hoduma 2a Metogo,
Protesa Herrnm Nonga slnema
serihal; pmeweds mohabat va
hutohowne s opivrs 2 wa sodohas
Awambws ro ebo e o
vyl uwa bwa ng ombe dlkapo
orwabs 2105 dhiwa ru habla va
mrw aha XV glaowebhwa na
Surka b Atyas ya Wanyama
Dursars (O0F )

Al b eleber va chan
o hvo re Sh T bw s miugo na
huwatabs w stasiaemg butotory
gdi va b dlebrn

Miurugrnn Miou wa
Kiwanda hacho, Tira Solotne
aleerrma Liwanda hicho m ki-
hatbrwa bwa uhands wa Kiusind
mrwa Alnka bmachotumia
teknolops va keasa

Alrserna bna uwero wa
kuzalhwha ama 37 ra chanp
kwa agk va kukinga ng’ombe,
mbun. kondoo, kuku, punda,
farass na baadaye chanjo ya

nguruwe
Alisemna kiwanda kinataraja
kuzalisha dozi zaidi va bilioni

1.5 hwa mwaka ktabapokuwa
bnazalsbag charng fote Rl
busadrw s na asilimas X0 snata-
raps huturmuks ndans ya ochi na
asalerrus 8 huurwa nge

Awale Mhurugensi wa
hiwancda hacher D& Furaha
Mramdu slisema chang ya
ERLEOIW 4 4 d woliha vl
mbuisi na bondoo tiyan ime-
shapata ithabati va kimatata
na uralshap wa awali m domi
milsor 15

Alsema baada ya chanp
hevo, kawanda kitaanza ura-
lishap wa chango za kuruis
mapele ya ngozi, ndwn ya mbun
na kondoo, homa va mapafu ya
ng'ombe, homa va
mapatu ya mburn na kondoo
habla va Juls X122 baada ya
kupata ithshan

Naye Mbunge wa
Kongwa, Job Ndugai alii-
shukuru Serikali kwa juhudi
ya kuwafanya wafugap
Wawe ni wenve tija na
kwamba ugonjwa wa mifugo
umekuwa ukiwakatisha tamaa

wafugap.
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